chief of defence staff (cds) general bipin rawat: CDS રાવતના હેલિકોપ્ટરને અચાનક શું થયું? સતાવી રહ્યા છે આ પાંચ સવાલ – there are many questions arising regarding cds rawat helicopter crash

0


હાઈલાઈટ્સ:

  • સુલૂરથી લગભગ 11:48 કલાકે Mi-17V5 હેલિકોપ્ટરમાં વેલિંગ્ટન માટે ઉડાન ભરી હતી.
  • જે બાદ હેલિકોપ્ટર બપોરે 12:22 વાગ્યે ક્રેશ થયું હતું. જે બાદ સમગ્ર દેશ શોકમાં ગરકાવ થઈ ગયો હતો.
  • વાયુ સેનાના આ સૌથી આધુનિક હેલિકોપ્ટરનું અચાનક દુર્ઘટનાગ્રસ્ત થવું અનેક પ્રશ્નો ઉભા કરી રહ્યું છે.

નવી દિલ્હીઃ ચીફ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટાફ (CDS) બિપિન રાવત, તેમની પત્ની અને 11 અન્ય સંરક્ષણ કર્મચારીઓ બુધવારે તમિલનાડુના કુન્નૂરમાં હેલિકોપ્ટર દુર્ઘટનામાં માર્યા ગયા હતા. આ અકસ્માત ત્યારે થયો જ્યારે CDS ડિફેન્સ સર્વિસીસ સ્ટાફ કોલેજ, વેલિંગ્ટનમાં લેક્ચર આપવા જઈ રહ્યા હતા. હેલિકોપ્ટર લેન્ડિંગની થોડી મિનિટો પહેલા ક્રેશ થયું હતું. સોશિયલ મીડિયા પર હેલિકોપ્ટરનો એક વીડિયો પણ વાયરલ થઈ રહ્યો છે. જણાવવામાં આવી રહ્યું છે કે આ વીડિયો અકસ્માત પહેલાનો છે. તેમાં હેલિકોપ્ટર સારી રીતે ઉડતું જોવા મળે છે. પછી અચાનક તે ઝાકળના વાદળમાં ખોવાઈ જાય છે. જો કે iamgujarat.com આ વીડિયોની પુષ્ટિ કરતું નથી. આ બધા વચ્ચે અકસ્માતને લઈને લોકોના મનમાં અનેક સવાલો અને આશંકા છે. જાણો આવા જ કેટલાક પ્રશ્નો અને તેના જવાબો વિશે…

RIP બિપિન રાવત : અમેરિકાથી અભ્યાસ પૂરો કર્યાં બાદ દેશની સેવા માટે પરત ફર્યાં હતા

હેલિકોપ્ટરમાંથી કોઈ ડિસ્ટ્રેસ કોલ કેમ ન આવ્યો?

ravat

સત્તાવાર સૂત્રોએ જણાવ્યું કે ચીફ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટાફ ભારતીય વાયુસેનાના એમ્બર એરક્રાફ્ટમાં સવારે 8:47 વાગ્યે પાલમ એરબેઝથી રવાના થયા હતા અને સવારે 11:34 વાગ્યે સુલુર એરબેઝ પહોંચ્યા હતા. સુલુરથી તેમણે લગભગ 11:48 કલાકે Mi-17V5 હેલિકોપ્ટરમાં વેલિંગ્ટન માટે ઉડાન ભરી. જે પછી હેલિકોપ્ટર બપોરે 12:22 વાગ્યે ક્રેશ થયું હતું. સૂત્રોએ જણાવ્યું કે દુર્ઘટના પહેલા હેલિકોપ્ટરમાંથી કોઈ ડિસ્ટ્રેસ કોલ આવ્યો ન હતો. આવી સ્થિતિમાં લોકોના મનમાં સવાલ ઉઠી રહ્યો છે કે એવું તો શું થયું કે અકસ્માત પહેલા ક્રૂ મેમ્બર્સ ડિસ્ટ્રેસ કોલ પણ ન કરી શક્યા. લેન્ડિંગ પહેલા પાયલોટને સંદેશ હતો કે તે 4000 ફૂટની ઉંચાઈ પર છે અને લેન્ડિંગ બેઝથી 5 મિનિટ દૂર છે.

જો હેલિકોપ્ટર સૌથી સુરક્ષિત હોય તો અકસ્માતનું કારણ ટેક્નિકલ ખામી છે કે કંઈક?

ravat1

Mi-17 V-5 હેલિકોપ્ટરને ખૂબ જ સુરક્ષિત માનવામાં આવે છે. તેથી જ તેનો ઉપયોગ પીએમ સહિત અન્ય વીવીઆઈપી દ્વારા કરવામાં આવે છે. તેમાં ડબલ એન્જિન છે. આવી સ્થિતિમાં સવાલ એ ઊભો થાય છે કે જો આ હેલિકોપ્ટર આટલું સુરક્ષિત છે તો આ અકસ્માત કેવી રીતે થયો. શું આ તકનીકી ખામી છે કે બીજું કંઈક? તેમજ નિષ્ણાતો માને છે કે કુન્નૂરમાં આ દુર્ઘટનાનું કારણ ધુમ્મસ અને નબળી વિઝિબિલિટી હોઈ શકે છે. નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે આમાં ટેકનિકલ ખામીની શક્યતા ઘણી ઓછી છે. જોકે, અકસ્માતની તપાસ પાછળના સાચા કારણો ભારતીય વાયુસેના દ્વારા હાથ ધરવામાં આવેલી કોર્ટ ઓફ ઈન્કવાયરી બાદ જ જાણી શકાશે. હેલિકોપ્ટરના અવશેષોની વધુ ફોરેન્સિક તપાસ બાદ પણ બહાર આવી શકે છે કે અકસ્માતના ક્યા બાહ્ય કારણો હતા. આ ઉપરાંત તમિલનાડુના વેલિંગ્ટન ખાતે ડિફેન્સ સર્વિસીસ સ્ટાફ કોલેજના ડાયરેક્ટીંગ સ્ટાફ ગ્રુપ કેપ્ટન વરુણ સિંહ પણ ફ્લાઇટ વિશે સીધી માહિતી આપી શકે છે.
કર્મથી જ નહીં, મનથી પણ સૈનિક હતા CDS જનરલ બિપિન રાવત
આખરે બ્લેક બોક્સમાં શું છે? શું તેમાં કોઈ રહસ્ય છુપાયેલું છે?

ravat2

ક્રેશ થયેલા Mi-17V5 હેલિકોપ્ટરનું બ્લેક બોક્સ અને ફ્લાઇટ ડેટા રેકોર્ડર મળી આવ્યું છે. અગાઉ તપાસ ટીમે શોધનો વ્યાપ વધાર્યો હતો. તો બ્લેક બોક્સમાં શું છે? તેમાં કયા રહસ્યો છુપાયેલા છે? બ્લેક બોક્સ હેલિકોપ્ટરની અંતિમ ફ્લાઇટની સ્થિતિ અને અન્ય પાસાઓ વિશે માહિતી આપી શકે છે. ભલે તેને બ્લેક બોક્સ કહેવામાં આવે છે, પણ ફ્લાઇટ ડેટા રેકોર્ડર ચળકતા નારંગી રંગનું હોય છે અને ફ્લાઇટ ડેટા અને કોકપિટની એક્ટિવિટીને રેકોર્ડ કરે છે.
હેલિકોપ્ટર ક્રેશ થયા બાદ જીવતા હતા CDS બિપિન રાવત, હિન્દીમાં ધીમા અવાજે શું કહ્યું હતું?
આ VVIP હેલિકોપ્ટર દેશી છે કે વિદેશી?

ravat3

Mi-17 V-5 VVIP હેલિકોપ્ટરનું નિર્માણ રશિયામાં થાય છે. તેને વિશ્વનું સૌથી આધુનિક હેલિકોપ્ટર માનવામાં આવે છે. તેની મહત્તમ ઝડપ 250 કિલોમીટર પ્રતિ કલાક છે. તે એક સમયે 36 સૈનિકો સાથે ઉડી શકે છે. તેની વિશેષતા એ છે કે તે 6000 મીટરની ઉંચાઈ પર પણ ઉડી શકે છે. તેની ટેંકમાં એકવાર ઈંધણ ફૂલ કર્યા પછી 580 કિમીની મુસાફરી કરી શકે છે. તેને 17 ફેબ્રુઆરી 2012ના રોજ એરફોર્સમાં સામેલ કરવામાં આવ્યું હતું.
શહીદોના પરિવાર માટે કામ કરતા હતા મધુલિકા, અંતિમ સફર સુધી પતિ બિપિનને આપ્યો સાથ
આ વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યો છે

જે હેલિકોપ્ટરમાં સવાર હતા CDS બિપિન રાવત, એનો સર્જિકલ સ્ટ્રાઈકમાં પણ થયો હતો ઉપયોગ
ધુમ્મસમાં અચાનક હેલિકોપ્ટર કેમ ખોવાઈ ગયું?

ravat4

આ Mi-17V5 હેલિકોપ્ટર સંબંધિત એક વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ રહ્યો છે. આ વીડિયો એક પ્રવાસીએ શૂટ કર્યો છે. વીડિયોમાં હેલિકોપ્ટર આકાશમાં એકદમ બરાબર રીતે ઉડતું જોવા મળે છે. થોડીક સેકંડ પછી, હેલિકોપ્ટર ઝાકળના વાદળમાં અદૃશ્ય થઈ જાય છે. જો કે, iamgujarat.com આ વીડિયોની પુષ્ટિ કરતું નથી.Source link

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here