Wagh Bakri Tea: કેસરી રંગના પેકમાં ચા વેચતી પેઢી સામે વાઘબકરી કોપીરાઈટનો કેસ હારી – wagh bakri lost case against savaliya tea packagers in gujarat court

0


અમદાવાદઃ જાણીતી ચા કંપની વાઘ બકરીને એક કાયદાકીય કેસમાં મોટો ફટકો પડ્યો છે. શહેરની સિવિલ કોર્ટે ટી પેકેજીંગ ફર્મ, સાવલિયા ટી પેકેજર્સ પ્રાઈવેટ લિમિટેડને વાઘ બકરી ચાનું વેચાણ કરતી ગુજરાત ટી ડેપોને કોપીરાઈટના કથિત ઉલ્લંઘન પછી તેના લેબલનો ઉપયોગ કરવા પર સ્ટે આપવાનો ઈનકાર કર્યો છે. વાઘ બકરીએ જણાવ્યું હતું કે સાવલિયાએ હંમેશા તેના ઉપયોગમાં લેવાતી રંગ યોજના અને ગેટ-અપ અપનાવ્યો હતો.

વાઘ બકરીને સાવલીયાના બ્રાન્ડ નેમ પંચરત્ન સામે કોઈ વાંધો નથી. પરંતુ વાઘ બકરીએ સાવલીયાના લેબલમાં ઉપયોગમાં લેવામાં આવતા કેસરી રંગ અને કલર સ્કીમ સામે વાંધો ઉઠાવ્યો હતો. વાઘ બકરીએ દાવો કર્યો હતો કે ત્રણ તત્વો ગુજરાત ટી ડેપો લેબલ પર વપરાતા ઘટકો જેવા જ છે. તેમાં દાવો કરવામાં આવ્યો હતો કે સાવલીયાનું લેબલ સરખું અને ભ્રામક રીતે સમાન છે.

એકબીજાના થયા વિકી અને કેટરિના, જુઓ લગ્નની પહેલી તસવીર
લેબલમાં ભ્રામક સમાનતા ગ્રાહકના મનમાં મૂંઝવણ પેદા કરી શકે છે તેવો દાવો કરવા ઉપરાંત, ગુજરાત ટી ડેપોએ દલીલ કરી હતી કે લેબલ પર દર્શાવવામાં આવેલી વસ્તુઓ સમાન છે. તેણે એ પણ રજૂઆત કરી હતી કે વાંધા પર, સાવલિયાએ ગયા વર્ષે લેબલનો ઉપયોગ ન કરવા સંમતિ આપી હતી, પરંતુ કીટલીનું ચિત્ર રજૂ કર્યા પછી તેનો ઉપયોગ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું.

તેના જવાબમાં સાવલીયાના વકીલ ઝાહિદ શેખે દલીલ કરી હતી કે, નારંગી અથવા કેસરી રંગને કોઈ પણ વ્યક્તિ દ્વારા વિશિષ્ટ અથવા માલિકીનો અધિકાર તરીકે દાવો કરી શકાતો નથી કારણ કે તે કુદરતી રંગ છે અને બનાવેલા નથી. આ રંગ ઘણી ખાદ્ય ચીજોમાં વાપરી શકાય છે અને તે ખાદ્ય ચીજોની પણ ઓળખ છે, એમ શેખે જણાવ્યું હતું. આ ઉપરાંત લેબલ પર ઉપયોગમાં લેવામાં આવેલા કપ-રકાબી પણ અનોખા નથી.
યુપીના ગવર્નર આનંદીબેનનું હેલિકોપ્ટર થઈ રહ્યું હતું લેન્ડ, હેલિપેડ પર પહોંચી ગયું કૂતરુંશેખે તે પણ રજૂઆત કરી હતી કે દાવો કરનારી કંપની પાસે ટ્રેડ માર્ક્સ એક્ટ હેઠળ કયું ઘટક નોંધાયેલ હોવું જોઈએ તે સ્પષ્ટ કરવાનો વિકલ્પ હતો અને તેણે નોંધણી માટે રંગ નહીં પણ ઉપકરણ પસંદ કર્યું હતું. એવી દલીલ કરવામાં આવી હતી કે કોઈપણ કંપની ટ્રેડમાર્ક કાયદા હેઠળ તેની રંગ યોજનાની નોંધણી કર્યા વિના નારંગી અથવા કેસરી રંગ પર એકાધિકારનો દાવો કરી શકતી નથી.

કોર્ટે કહ્યું હતું કે બંને લેબલ જોયા પછી કહી શકાય કે બહુ ઓછી સમાનતા છે. કેસરી રંગ સમગ્ર પૃષ્ઠભૂમિમાં છે અને અક્ષરો સફેદ અને મોટા છે પરંતુ અલગ-અલગ ફોન્ટ્સ અને કદમાં છે. કપ અને રકાબી બંને લેબલમાં હાજર છે, પરંતુ ખૂણા અલગ છે તેમ કોર્ટે જણાવ્યું હતું. કેસરી રંગ દાવો કરનારની વિશિષ્ટ માલિકીનો નથી, તેમ કોર્ટે સાવલિયાને તેના લેબલનો ઉપયોગ કરવાથી રોકવા માટેની અરજીને ફગાવી દેતા જણાવ્યું હતું. અદાલતે એ પણ ધ્યાનમાં લીધું હતું કે અરજી સત્તાના યોગ્ય પ્રતિનિધિત્વ વિના દાખલ કરવામાં આવી હતી.Source link

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here