SC ruled pay ex gratia for covid death: કોરોનાથી મૃત્યુ પામેલા દરેક વ્યક્તિના સ્વજનોને રુ.50 હજારનું વળતર આપોઃ સુપ્રીમ કોર્ટ – supreme court told central government pay ex gratia to everyone who lost life in covid

0


નવી દિલ્હી: કેટલાક રાજ્યોમાં કોવિડથી મૃત્યુ થયેલા સ્વજન માટે વળતરની માંગ કરતી અરજીઓની સંખ્યા સત્તાવાર મૃત્યુ સંખ્યાને વટાવી ગઈ છે. જે બાબતે કેન્દ્ર સરકારે બુધવારે સુપ્રીમ કોર્ટ સમક્ષ સ્પષ્ટતા કરી કે આ મૃત્યુના ઓછા અહેવાલને કારણે નથી પરંતુ માપદંડોને કારણે છે. કોર્ટ દ્વારા આવા મૃત્યુનું વર્ગીકરણ વિસ્તૃત કરવામાં આવ્યું છે.

સુનાવણીની શરૂઆતમાં, એડિશનલ સોલિસિટર જનરલ ઐશ્વર્યા ભાટીએ કથિત મીડિયા ખોટી રિપોર્ટિંગનો મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો, પરંતુ જસ્ટિસ એમઆર શાહ અને બીવી નાગરથનાની બેન્ચે કેન્દ્રને મીડિયા રિપોર્ટ્સ પર વધુ ધ્યાન ન આપવા અને તેની ખાતરી કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા જણાવ્યું હતું કે રૂ. કોવિડના કારણે જેમણે પોતાના પ્રિયજનોને ગુમાવ્યા છે તેઓને 50,000 એક્સ-ગ્રેશિયા આપવામાં આવે છે.

“મૃત્યુના ઓછા અહેવાલ હોઈ શકે છે અથવા ન પણ હોઈ શકે. અમે અહીં તે કહેવા નથી આવ્યા. પરંતુ 10,000 મૃત્યુ, પરંતુ ઘણી મોટી સંખ્યામાં અરજીઓ સબમિટ થઈ, તેથી એક સામાન્ય માણસ એવું વિચારી શકે છે… પરંતુ અમારી ચિંતા એ છે કે લોકોને રાહત મળવી જોઈએ અને સરકારે તે દિશામાં કામ કરવું જોઈએ,” બેન્ચે કહ્યું.

કોર્ટે કહ્યું કે કલ્યાણ રાજ્ય તરીકે વધુને વધુ લોકો રાહતનો દાવો કરવા સરકારનો સંપર્ક કરે તો સારું રહેશે.

કોર્ટે તમામ રાજ્યોને કોવિડ એક્સ-ગ્રેટિયા દાવો કરવા માટે કેવી રીતે અને ક્યાં સંપર્ક કરવો તે અંગે લોકોને જાગૃત કરવા માટે પ્રિન્ટ અને ઇલેક્ટ્રોનિક મીડિયા, ખાસ કરીને સ્થાનિક અખબારો દ્વારા વ્યાપક પ્રચાર આપવાનો નિર્દેશ આપ્યો હતો. તેણે અખબારોમાં જાહેરાતો પ્રકાશિત કરવાના ગુજરાત સરકારના નિર્ણય પર સંતોષ વ્યક્ત કર્યો અને કહ્યું કે અન્ય રાજ્યોએ પણ આ જ ફોર્મેટનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ.

ગુજરાત સરકારે તેના નવા સોગંદનામામાં કોર્ટને જણાવ્યું હતું કે તેને અત્યાર સુધીમાં કુલ 40,467 અરજીઓ મળી છે, જેમાંથી 26,836 અરજીઓ મંજૂર કરવામાં આવી છે અને 23,848 પરિવારોને વળતર ચૂકવવામાં આવ્યું છે.

જો કે, કોર્ટે મહારાષ્ટ્ર સરકારને આ રકમનું વિતરણ કરવા માટે ત્વરિત ન કરવા બદલ ટકોર કરી હતી જ્યારે કોર્ટને જાણ કરવામાં આવી હતી કે અત્યાર સુધી દાવાની અરજીઓની સંખ્યા 85,000 થી વધુ હતી ત્યારે માત્ર 1,000 પરિવારોને જ રાહત આપવામાં આવી હતી. તેણે રકમનું વિતરણ કરવા માટે 10 દિવસનો સમય આપ્યો હતો.Source link

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here