mind diet plan, MIND Diet: ડાયટમાં સામેલ કરો આ 5 વસ્તુઓ, શારિરીક સ્વાસ્થ્ય સાથે પ્રોફેશનલ ક્ષેત્રે પણ રહેશો અવ્વલ; જાણો શું છે ખાસ – food for brain health harvard health explained review and the research behind mind diet and its benefits

0


What is Mind Diet: મગજ શરીરનું સૌથી મહત્વપૂર્ણ અંગ ગણાય છે, જો તેનો વિકાસ યોગ્ય રીતે ના થયો હોય તો શારિરીક રીતે સ્વસ્થ વ્યક્તિ પણ પ્રભાવી રીતે કામ કરવામાં અસમર્થ બની જાય છે. બાળકના જન્મની સાથે જ તેના દિમાગની પ્રતિક્રિયા પર નજર રાખવાનું શરૂ કરવામા આવે છે. પરંતુ ઉંમરની સાથે બ્રેઇન હેલ્થને લોકો એટલી ગંભીરતાથી નથી લેતા. તેઓ અજાણતા જ કેટલીક આદતો અપનાવે છે જેની લાંબાગાળે અસર દિમાગ પર પડતી હોય છે.

Webmd અનુસાર, જે લોકો વધારે જંક ફૂડ ખાતા હોય છે, તેઓનું દિમાગ વધારે કમજોર હોય છે. જે લોકો તેમના આહારમાં હેમબર્ગર, ફ્રાઇઝ, પોટેટો ચિપ્સ અને કોલ્ડ ડ્રીંક્સ લેતા હોય છે તેઓનું દિમાગની નવું શીખવા, યાદશક્તિ અને માનસિક સ્વાસ્થ્ય સાથે જોડાયેલા ભાગની ક્ષમતા પર ગંભીર અસર પડે છે. બીજી તરફ, જાંબુ, સાબુત અનાજ, મેવા અને લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજી ખાતા લોકોનું બ્રેઇન સ્વસ્થ રહે છે.

આ ઉપરાંત વધતી ઉંમરની સાથે બાકીના અંગોની માફક મગજને લગતી બીમારીઓનું જોખમ વધે છે. ઉંમરની અસર દિમાગની કાર્યક્ષમતા ઉપર પણ જોવા મળે છે. તેને સંપુર્ણ રીતે અટકાવવું તો શક્ય નથી પરંતુ તમે આ પ્રક્રિયાને ધીમી ચોક્કસથી કરી શકો છો. જેથી વધતી ઉંમરે બ્રેઇન ડિસ્ઓર્ડર (brain disorder) જેમ કે, અલ્ઝાઇમર (Alzheimer’s), ડિમેન્શિઆ (dementia)થી બચી શકાય છે. આ માટે તમારે બસ માઇન્ડ ડાયટ (Mind Diet) ફૉલો કરવાની જરૂર છે.

જો દિમાગનું સ્વાસ્થ્ય દુરસ્ત હશે તો રોજિંદા જીવનમાં અને ખાસ કરીને પ્રોફેશનલ લાઇફમાં તેનો અનેકગણો ફાયદો તમે મેળવી શકો છો. સ્વસ્થ દિમાગ નિર્ણયશક્તિને મજબૂત બનાવે છે અને તેની સ્પષ્ટ અસર તમારી પારિવારિક અને પ્રોફેશનલ લાઇફમાં પણ જોવા મળે છે. અહીં જાણો, કેવા પ્રકારના ખોરાકથી દિમાગને શાર્પ અને સ્વસ્થ બનાવી શકાય છે.

(તસવીરોઃ પિક્સાબે.કોમ, ફ્રિપિક.કોમ)

​શું હોય છે માઇન્ડ ડાયટ?

હાર્વર્ડ સ્કૂલ ઓફ હેલ્થ (Harvard School of Public Health) અનુસાર, માઇન્ડ ડાયટ વિશ્વના બે જાણીતા ડાયટ – ડૅશ ડાયટ (dash diet chart) અને મેડિટેરિયન ડાયટ (Mediterranean diet)નું મિશ્રણ છે. આ બંને ડાયટ હાઇ બ્લડપ્રેશરને ઘટાડીને હૃદયરોગ, ડાયાબિટીસ જેવી ક્રોનિક બીમારીઓના જોખમને દૂર કરવામાં મદદરૂપ થાય છે. વળી, તેના કોમ્બિનેશનથી બનેલા માઇન્ડ ડાયટનો અર્થ થાય છે મેડિટેરિયન-ડૅશ ઇન્ટરવેન્શન ફોર ન્યૂરોડીજેનેરેટિવ ડિલે (MIND -the Mediterranean-DASH Intervention for Neurodegenerative Delay) થાય છે. જેમાં એવા પ્રકારના ખોરાકને એડ કરવામાં આવે છે જે ડૅસ અને મેડિટેરિયન ડાયટમા દિમાગના સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક હોય છે.

​માઇન્ડ ડાયટનો ઉદ્દેશ્ય

માઇન્ડ ડાયટનો ઉદ્દેશ્ય દિમાગને તેજ બનાવવાની સાથે સાથે ડિમેન્શિયા, અલ્ઝાઇમર અને દિમાગના સ્વાસ્થ્યના ઘટાડાને અટકાવવાનો છે. જેથી ઉંમર વધવાની સાથે સાથે લોકોને મગજને લગતી બીમારીઓથી બચાવે છે.

​માઇન્ડ ડાયટમાં સામેલ ખોરાક

માઇન્ડ ડાયટમાં 10 પ્રકારના ખાદ્ય સામેલ હોય છે, જેમાંથી 5 ખાદ્ય પદાર્થોને સીમિત માત્રામાં લેવા જોઇએ. મૂળ પ્રકારે પ્રતિ દિન તમારે સાબુત અનાજ, ફળો અને શાકભાજીને ઓછામાં ઓછા 3 સર્વિંગ્સ, બીન્સ, પોલ્ટ્રી અને માછલીની 1થી 2 સર્વિંગ્સ પ્રતિ અઠવાડિયે લેવી જોઇએ. આ સાથે જ દરરોજ સ્નેક્સમાં નટ્સ અને બેરીને સામેલ કરવા ઉપરાંત ભોજન પકાવતી વખતે હેલ્ધી ફૅટના સ્ત્રોત તરીકે ઓલિવ ઓઇલનો ઉપયોગ કરવો જોઇએ.

​આ 5 વસ્તુઓથી રહો દૂર

-5-
  • માખણ
  • પનીર
  • ગ્રીન મીટ
  • તળેલો ખોરાક
  • મીઠાઇ
  • પેસ્ટ્રી

માઇન્ડ ડાયટના ફાયદાઓ

રિસર્ચ અનુસાર, MIND ડાયટ મસ્તિષ્કના સ્વાસ્થ્યમાં સુધાર લાવી શકે છે અને અલ્ઝાઇમર, ચિત્તભ્રંશ અને ઉંમર સાથે સંબંધિત સંજ્ઞાનાત્મક ઉણપને અન્ય લક્ષણો જેવી વિકાસિત સ્થિતિને ઘટાડી શકે છે. રિસર્ચ અનુસાર, અમુક ખાદ્ય પદાર્થો લેવાથી અને અનહેલ્ધી ફૂડને અવોઇડ કરવાથી મગજની ઉંમર 7.5 વર્ષ સુધી ધીમી કરી શકાય છે.

નોંધઃ આ લેખ માત્ર સામાન્ય જાણકારી માટે છે, તે કોઇ પણ પ્રકારે દવા કે ઇલાજનો વિકલ્પ હોઇ શકે નહીં. વધુ માહિતી માટે તમારાં ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો.Source link

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here