covaxin vaccine less effective against virus: ડેલ્ટા વાયરસ સામે કોવેક્સીન સૌથી ઓછી અસરદાર પૂરવાર થઈ – covaxin less effective against delta virus says real-world-assessment-lancet-study

0


કોરોના વાયરસ વિરુદ્ધ ભારતના રસીકરણ મહાભિયાનમાં ઉપયોગમાં લેવામાં આવેલી મુખ્ય રસીઓમાંની એક કોવેક્સીન, સિમ્પોટમેટિક કોવિડ-19 સામે માત્ર 50% રક્ષણ પૂરું પાડે છે, આ રિયલ વર્લ્ડ અભ્યાસ મુજબ, જે સૂચવે છે કે રસી શરૂઆતમાં વિચાર્યું હતું તેના કરતાં ઓછી અસરકારક છે.

ધ લેન્સેટ ચેપી રોગો જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ મુજબ આ વર્ષની શરૂઆતમાં ભારતમાં જ્યારે કોરોનાની બીજી મોટી લહેર આવી હતી અને હાહાકાર મચ્યો હતો ત્યારે દિલ્હીમાં ઓલ ઈન્ડિયા ઈન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સના સંશોધકોએ હોસ્પિટલના 2,714 આરોગ્ય કર્મચારીઓના ડેટાનું વિશ્લેષણ કર્યું જેમાં ચેપના લક્ષણો દેખાઈ રહ્યા હતા અને 15 એપ્રિલ અને 15 મે વચ્ચે આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણ કરાવ્યું હતું. જાન્યુઆરીમાં દેશની રસીકરણ ઝુંબેશની શરૂઆતમાં AIIMSના સ્ટાફને ખાસ કોવેક્સિન ઓફર કરવામાં આવી હતી, જે ઈન્ડિયન કાઉન્સિલ ઑફ મેડિકલ રિસર્ચ (ICMR) અને હૈદરાબાદ સ્થિત ભારત બાયોટેક ઈન્ટરનેશનલ લિમિટેડ દ્વારા સહ-વિકસિત રસી છે.
દિલ્હી AIIMS માં ફંગસના નવા પ્રકારથી બેના મોત, એન્ટિફંગલ દવાનો પણ બે અસર

આ શોધ લેખના સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું કે બે-ડોઝ મેળવ્યા પછી બે અઠવાડિયા કે તેથી વધુ સમય પછી, રોગનિવારક કોવિડ સામે રસીની સમાયોજિત અસરકારકતા અંતિમ તબક્કાના પરીક્ષણો દરમિયાન સ્થાપિત વચગાળાના પરિણામોના 77.8% કરતા ઓછી હતી, જેનો અભ્યાસ આ મહિનાની શરૂઆતમાં ધ લેન્સેટમાં પ્રકાશિત થયો હતો. સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે, ઉચ્ચ ચેપ દર અને હોસ્પિટલના કર્મચારીઓમાં વાયરસના સંસર્ગે કોવેક્સિનની નબળી રિયલ વર્લ્ડ અસરકારકતામાં ફાળો આપ્યો હોઈ શકે છે, તે સંભવિતતા સાથે કે તે સમયના ડેલ્ટા વેરિઅન્ટે રસીની સુરક્ષાને નબળી બનાવી દીધી છે.
ACBની રેડમાં કૃષિ વિભાગના જોઇન્ટ ડિરેક્ટરના ઘરેથી રુ. 3.5 કરોડનું સોનું અને 15 લાખ રોકડા મળ્યા
“અમારો અભ્યાસ BBV152 ફિલ્ડમાં કેવી રીતે પ્રદર્શન કરે છે તેનું વધુ સંપૂર્ણ ચિત્ર પ્રદાન કરે છે અને ડેલ્ટા વેરિઅન્ટની સંભવિત રોગપ્રતિકારક શક્તિને ટાળી શકાય તેવી સંભવિતતા સાથે મળીને ભારતમાં કોવિડ -19 વધવાની પરિસ્થિતિઓના સંદર્ભમાં ધ્યાનમાં લેવું જોઈએ.” નવી દિલ્હીમાં AIIMS ખાતે એડિ. પ્રોફેસર ઓફ મેડિસિન મનીષ સોનેજાએ દવાના વૈજ્ઞાનિક નામનો ઉલ્લેખ કરતા આ નિવેદન આપ્યું હતું.
કોરોનાથી મૃત્યુ સાબિત કરવાની મથામણ વચ્ચે આમણે કોરોના ન હતો તે સાબિત કરવા કેસ કર્યો
જ્યારે વિવિધ અભ્યાસો સૂચવે છે કે લગભગ તમામ કોવિડ રસીઓ અત્યંત ચેપી ડેલ્ટા વેરિઅન્ટ સામે ઓછી અસરકારકતા દર્શાવે છે, જેણે 2021 ની શરૂઆતમાં સમગ્ર ભારતમાં તેનો પ્રચંડ પ્રસાર શરૂ કર્યો હતો, ત્યારે કોવેક્સિન પરનું નવું સંશોધન એવા સમયે ઈનોક્યુલેશનની અપીલને નષ્ટ કરી શકે છે જ્યારે ભારત બાયોટેક ઉત્પાદનમાં વધારો કરી રહ્યું છે અને કારણ કે ભારત વિદેશમાં રસીની શિપમેન્ટ ફરી શરૂ કરી રહ્યું છે.
ભાગ્ય સાથ નથી આપતું તો કુંડળીમાં ભાગ્ય સ્થાનના અધિપતિને પ્રસન્ન કરો પછી જુઓ
ભારતમાં અત્યાર સુધીમાં Covaxin ના 130 મિલિયનથી વધુ ડોઝ આપવામાં આવ્યા છે. ભારત બાયોટેક અને ભારતની સરકારે, જેણે આ રસીને વ્યાપકપણે પ્રોત્સાહન આપ્યું છે, રસી તેણે જાન્યુઆરીમાં રસીની પ્રારંભિક અધિકૃતતા સાથે સંકળાયેલા રસી પોતાનું ત્રીજા તબક્કાનું માનવ પરિક્ષણ પૂર્ણ કરે તે પહેલા જ તેને મંજૂરી આપી દેવાના વિવાદો પર જવાબ આપવાનું બંધ કર્યું હતું. જેના કારણે દેશમાં વ્યાપક પ્રમાણમાં ખચકાટ ઉભો થયો હતો

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશનની સ્વતંત્ર ટેકનિકલ પેનલે નવેમ્બરની શરૂઆતમાં કોવેક્સિનને ઈમરજન્સી મંજૂરી આપતાં મહિનાઓ લીધા, વારંવાર ભારત બાયોટેકને વધુ ડેટા માટે પૂછ્યું. હૈદરાબાદ સ્થિત રસી નિર્માતા કંપનીના ચેરમેન ક્રિષ્ના એલ્લાએ જણાવ્યું હતું કે, પરંપરાગત નિષ્ક્રિય-વાયરસ ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરીને વિકસાવવામાં આવેલી રસીને લઈને અનેક ટીકા અને વિવાદ ચાલતા હતા જેને કારણે WHO દ્વારા રસીના ઉપયોગને લીલીઝંડી આપવામાં આટલો સમય લાગ્યો.
ડિસેમ્બર મહિનામાં આ 5 રાશિઓની કિસ્મત ચમકાવશે ગ્રહોની ચાલ
સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે એઇમ્સના અભ્યાસમાં હોસ્પિટલમાં દાખલ થવા, ગંભીર રોગ અને મૃત્યુ સામે રસીની અસરકારકતાનો અંદાજ લગાવવામાં આવ્યો નથી, જ્યારે તે સ્વીકાર સાથે કે રસી અલગ-અલગ સમયના અંતરાલોમાં રક્ષણ માટે અલગ અલગ પ્રકારનું સુરક્ષાત્મક કવર આપે છે. કોઈ ચોક્કસ પ્રકારને કારણે તેઓ લક્ષણોવાળા હતા કે કેમ તે શોધવા માટે દર્દીઓની તપાસ કરવામાં આવી ન હતી અને લેખકોએ સહવર્તી રોગો અને પહેલાના ચેપ પરના ડેટાના અભાવ તરફ પણ ધ્યાન દોર્યું હતું.Source link

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here